Ghi lô đề bị xử phạt như thế nào?

Ghi lô đề sẽ bị xử phạt ra sao?

Trên thực tế, chúng ta có thể thường xuyên bắt gặp hành vi ghi lô đề được bày công khai trên vỉa hè hoặc các quán nước bên đường. Vậy những hành vi này có vi phạm pháp luật không? Và nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào?

Thực chất việc chơi lô đề là một hình thức của đánh bạc vì người tham gia có được thua bằng tiền hoặc hiện vật dưới bất kì hình thức nào. Người tham gia có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy thuộc vào tính chất, mức độ của hành vi phạm tội. Hãy cùng LawKing tìm hiểu các hình thức xử phạt cho hành vi ghi lô đề?

Xử phạt hành chính:

Căn cứ theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức xử lý hành vi đánh bạc trái phép có đề cập đến hành vi mua các lô, số đề; bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề. Theo đó:

– Hành vi mua các số lô, số đề thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng;

– Hành vi bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đối với một trong những hành vi sau đây: Làm chủ lô, đề; tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề; tổ chức mạng lưới bán số lô, đề.

Truy cứu trách nhiệm hình sự:

Hành vi ghi lô, đề là một hình thức của đánh bạc vì vậy người tham gia còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 321 Bộ Luật Hình sự 2015 dưới bất kỳ hình thức nào miễn là có dùng tiền hoặc hiện vật có giá trị để đánh bạc thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với giá trị:

– Giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

– Giá trị dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. 

Ghi lô đề có bị đi tù không?

Có, hành vi ghi lô đề hoàn toàn có thể bị khởi tố hình sự dẫn đến tù tội. Tùy vào tính chất, mức độ của hành vi phạm tội người thực hiện hành vi đánh lô đề có thể bị phạt tù với mức hình phạt cao nhất lên đến 07 năm tù giam và bị phạt tiền lên đến 50.000.000 đồng.

Chủ lô đề có bị đi tù không?

Giống với người ghi lô đề, chủ lô đề cũng chịu sự truy cứu của pháp luật với hình phạt còn nghiệm trọng hơn. Cụ thể như sau, nếu người chủ lô đề phạm tội thuộc một trong những điều sau:

  • Tổ chức chuyên nghiệp;
  • Mức lợi nhuận từ 50.000.000 đồng trở lên;
  • Tái phạm nhiều lần

Sẽ bị phạt tiền từ 50 triệu đồng đến, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, hơn thế nữa còn có thể ngồi tù lên tới 10 năm.

Như các thông tin phía trên, lô đề được coi là một hình thức đánh bạc phi pháp và sẽ bị xử phạt tùy vào mức độ nghiêm trọng của vụ việc. Nếu bạn đang có ý định đánh lô, đề thì tốt nhất hãy suy nghĩ thật kỹ về mức xử phạt cho hành vi này trước khi tham gia. Rất có thể, bạn không thể kiếm tiền mà còn rơi vào vòng lao lý, tiền mất tật mang.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

"Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi". Đứng trên cương vị là một luật sư tư vấn pháp luật, tôi luôn muốn chia sẻ, cung cấp kiến thức nhằm giúp đỡ thân chủ nói riêng và tất cả mọi người nói chung để có thể nắm chắc, nắm vững pháp luật.

Đặt câu hỏi cho Luật sư

avatar