Bạn L.T.H có câu hỏi gửi đến Luật sư tư vấn hình sự của LAWKING với nội dung: Chào Luật sư, nhà bác tôi hôm trước có kẻ trộm đột nhập vào nhà trong đêm nhằm có hành vi trộm cắp tài sản, bác tôi trong lúc bảo vệ bản thân và gia đình có đánh trả lại kẻ gian dẫn tới án mạng. Vậy thưa Luật sư trong trường hợp trên bác tôi có được coi là tự vệ chính đáng hay không? Có phải đi tù hay không và khung hình phạt pháp luật quy định trong trường hợp đánh kẻ trộm như trên như thế nào?

Luật sư trả lời:

Đánh kẻ trộm có phải đi tù hay không?

Tình trạng trộm cắp vẫn luôn diễn ra hàng ngày, tại nhiều nơi, nhiều thời điểm khác nhau. Hiện nay, loại hình tội phạm này đang có chiều hướng gia tăng một cách đáng kể gây bức xúc trong dư luận, mất an ninh trật tự.

Khi bắt gặp hành vi trộm cắp tài sản, do tức giận, không giữ được bình tĩnh nên nhiều người đã có hành động xua đuổi, đánh đập, thậm chí đánh chết kẻ trộm. Theo quy định của pháp luật thì hành vi của người để bắt giữ người thực hiện hành vi phạm tội mà không còn cách nào khác là buộc phải sử dụng vũ lực cần thiết gây thiệt hại cho người bị bắt giữ thì không phải là tội phạm.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 24 Bộ luật hình sự 2015 thì trường hợp gây thiệt hại do sử dụng vũ lực rõ ràng vượt quá mức cần thiết, thì người gây thiệt hại phải chịu trách nhiệm hình sự.

Dùng vũ lực không phải là biện pháp duy nhất để bắt người thực hiện hành vi phạm tội mà tùy vào từng trường hợp cụ thể người có thẩm quyền bắt giữ có thể sử dụng các biện pháp khác như: vận động, kêu gọi, khuyên bảo, giáo dục. thuyết phục… Tuy nhiên những đối tượng này sẵn sáng chống đối nên người có thẩm quyền chỉ còn biện pháp duy nhất là dùng vũ lực.

Khung hình phạt dành cho người đánh chết kẻ trộm?

Việc sử dụng vũ lực gây ra thiệt hại cho người bị bắt giữ phải cần thiết. Thiệt hại này có thể là thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, tài sản… của người bị bắt giữ, tuy nhiên sự cần thiết ở đây chính là người có thầm quyền bắt giữ sử dụng vũ lực ở mức độ nhất định, vừa đủ để khống chế, bắt giữ người thực hiện hành vi phạm tội.

Người có hành vi cố ý đánh chết kẻ trộm khi có thể khống chế, bắt giữ sẽ phải chịu các khung hình phạt sau:

– Giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh được quy định tại Điều 125 Bộ Luật Hình sự 2015. Theo đó, người nào giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh do hành vi trái pháp luật nghiêm trọng của nạn nhân đối với người đó hoặc đối với người thân thích của người đó thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm; phạm tội đối với 02 người trở lên thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

– Giết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng hoặc do vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội tại Điều 126 Bộ Luật Hình sự 2015. Theo đó, người phạm tội có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm; nếu giết 02 người trờ lên thì bị phạt tù 02 năm đến 05 năm.

Trộm cắp tài sản là hành vi đáng lên án và chịu sự trừng phạt thích đáng của pháp luật nhưng không nên vì nhất thời không làm chủ được cảm xúc, quá tức giận mà cướp đoạt tính mạng người khác. Trường hợp bắt gặp người có hành vi trộm cắp tài sản thì nên bắt giữ và báo ngay cho cơ quan chức năng để xử lý theo quy định của pháp luật.

Hy vọng với những kiến thức trên đã có thể giải đáp cho bạn thắc mắc:“Đánh chết kẻ trộm có phải đi tù không?”  Trong trường hợp bạn đã “lỡ tay” đánh chết kẻ trộm, hãy liên hệ ngay với Luật sư theo số Hotline: 19008698 để được tư vấn hướng giải quyết nhanh chóng và kịp thời nhất.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

"Thành công của khách hàng chính là thành công của tôi". Đứng trên cương vị là một luật sư tư vấn pháp luật, tôi luôn muốn chia sẻ, cung cấp kiến thức nhằm giúp đỡ thân chủ nói riêng và tất cả mọi người nói chung để có thể nắm chắc, nắm vững pháp luật.

Đặt câu hỏi cho Luật sư

avatar